Mai Sơn : Phát động hưởng ứng Ngày Môi trường thế giới 5/6, Tháng hành động vì môi trường năm 2024
10/06/2024
Sáng 8/6, tại xã Mường Bon, UBND huyện Mai Sơn tổ chức Lễ phát động hưởng ứng Ngày Môi trường thế giới 5/6, Tháng hành động vì môi trường năm 2024. Dự lễ phát động có đồng chí Nguyễn Sơn Hải, Phó chủ tịch UBND huyện; đại diện các phòng ban chuyên môn huyện; Đảng ủy, HĐND, UBND, Uỷ ban MTTQ và các tổ chức chính trị - xã hội và gần 200 đoàn viên thanh niên, hội viên phụ nữ và nhân dân xã Mường Bon.
Quang cảnh lễ phát động
Với chủ đề “Phục hồi đất, chống hạn hán và sa mạc hóa”, đồng chí Nguyễn Sơn Hải – Phó chủ tịch UBND huyện kêu gọi toàn thể cán bộ, đảng viên, công chức, viên chức và người dân hãy chung tay bảo vệ môi trường, tích cực tham gia các hoạt động làm xanh - sạch - đẹp môi trường sống, thường xuyên dọn dẹp vệ sinh, thu gom rác thải và không xả rác bừa bãi; tuyên truyền, hướng dẫn, thực hiện phân loại chất thải rắn sinh hoạt tại nguồn, giảm thiểu phát thải, ngăn chặn và giảm rác thải nhựa. Quản lý chặt chẽ thuốc trừ sâu và hóa chất trong sản xuất nông lâm ngư nghiệp; có biện pháp ngăn chặn, giảm thiểu tối đa quá trình hạn hán. Tuyên truyền người dân đẩy mạnh trồng, bảo vệ, cải tạo phục hồi hệ sinh thái rừng, đảm bảo duy trì độ che phủ rừng.
Lãnh đạo UBND huyện tặng túi vải thân thiện cho người dân xã Mường Bon
Tại lễ phát động, UBND huyện Mai Sơn đã trao tặng 500 túi vải thân thiện với môi trường cho UBND xã, đại diện các tổ chức chính trị - xã hội và nhân dân xã Mường Bon; Phòng TN&MT huyện trao tặng 80 cây bàng Đài Loan cho xã Mường Bon.
Phòng TN&MT huyện trao tặng 80 cây bàng Đài Loan cho xã Mường Bon.
Ngay sau lễ phát động, các đại biểu và nhân dân xã Mường Bon đã tham gia trồng 80 cây bàng Đài loan dọc tuyến đường bản Mé, xã Mường Bon; quét dọn, phát cỏ, thu gom rác thải… trên các trục đường chính vào trung tâm xã.
Đại biểu tham gia trồng cây tại tuyến đường bản Mé
Nhân dân xã Mường Bon tham gia trồng cây
Trần Thanh