Diễn tập chiến đấu trong khu vực phòng thủ cụm xã Chiềng Kheo, Chiềng Dong và Chiềng Ve đạt loại giỏi
03/06/2024
Ngày 31/5, tại xã Chiềng Kheo, Ban Chỉ đạo diễn tập huyện Mai Sơn đã tổ chức diễn tập chiến đấu trong khu vực phòng thủ cụm xã Chiềng Kheo, Chiềng Dong và Chiềng Ve.
Diễn tập chiến đấu trong khu vực phòng thủ cụm xã Chiềng Kheo, Chiềng Dong và Chiềng Ve
Đồng chí Vũ Tiến Đĩnh - Chủ tịch UBND huyện phát biểu chỉ đạo cuộc Diễn tập hiến đấu trong khu vực phòng thủ cụm xã Chiềng Kheo, Chiềng Dong và Chiềng Ve
Cuộc diễn tập gồm 3 giai đoạn: Chuyển lực lượng vũ trang xã vào các trạng thái sẵn sàng chiến đấu, chuyển địa phương vào các trạng thái, tình trạng quốc phòng, an ninh; tổ chức chuẩn bị chiến đấu phòng thủ; thực hành chiến đấu phòng thủ.
Diễn tập phần cơ chế
Diễn tập phần cơ chế
Cuộc diễn tập chiến đấu khu vực phòng thủ cụm xã Chiềng Kheo, Chiềng Dong và Chiềng Ve nhằm nâng cao năng lực lãnh đạo, chỉ đạo, điều hành của cấp uỷ Đảng, chính quyền cơ sở; khả năng tham mưu của Ban Chỉ huy quân sự, Công an và các ban, đoàn thể trong tình huống cụ thể diễn ra trên địa bàn, ngăn chặn và làm thất bại chiến lược ''Diễn biến hoà bình, Bạo loạn lật đổ” của các thế lực thù địch; góp phần giữ vững ổn định về an ninh chính trị - trật tự an toàn xã hội; Sau diễn tập nhằm chuyển biến nhận thức cho cán bộ và nhân dân cụm 3 xã về xây dựng và củng cố quốc phòng - an ninh ở cơ sở.
Thực hành chiến đấu phòng thủ.
Cuộc diễn tập diễn ra chặt chẽ, khoa học, thực hiện theo đúng kế hoạch, phương án tác chiến, bảo đảm an toàn tuyệt đối về người và vũ khí trang bị. Thông qua diễn tập giúp xã Chiềng Kheo, Chiềng Dong và Chiềng Ve tiếp tục bổ sung, hoàn thiện kế hoạch chiến đấu khu vực phòng thủ, kế hoạch phòng không nhân dân và các kế hoạch đảm bảo cho hoạt động chiến đấu phòng thủ của các tổ chức đoàn thể đáp ứng yêu cầu, nhiệm vụ quốc phòng, an ninh trong tình hình mới.
Thượng tá Phạm Văn Nam - Chỉ huy trưởng BCH Quân sự huyện Mai Sơn trao giấy khen của UBND huyện cho các tập thể
Thượng tá Phạm Văn Nam - Chỉ huy trưởng BCH Quân sự huyện Mai Sơn trao giấy khen của UBND huyện cho các cá nhân
Cuộc diễn tập được Ban Chỉ đạo diễn tập khu vực phòng thủ huyện đánh giá đạt loại giỏi.
Nhân dịp này, UBND huyện tặng giấy khen cho 5 tập thể, 10 cá nhân có thành tích xuất sắc trong cuộc diễn tập../.
Ngọc Bích – Lò Bút
( Trung tâm TT – VH huỵen Mai Sơn)